สถาบันวิจัยและพัฒนา มหาวิทยาลัยราชภัฏร้อยเอ็ด ได้จัดโครงการการพัฒนางานวิจัยและผลงานตีพิมพ์เพื่อพัฒนาท้องถิ่น ในวันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2563 ณ ห้องประชุม A ชั้น 9 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษาฯมหาวิทยาลัยราชภัฏร้อยเอ็ด โดยท่านวิทยากรศาสตราจารย์ ดร.อลงกลด แทนออมทองและรองศาสตราจารย์ ดร.ประสาท เนืองเฉลิม